Miễn học phí đối với thân nhân của người có công với cách mạng

Tư vấn pháp luật

TS.LS. Vũ Thái Hà

(GDVN) - Đối tượng được miễn học phí là người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng

Tôi là con thương binh và bố tôi đã mất được 10 năm. Hiện tại, tôi đang theo học tại một trường trung cấp chuyên nghiệp. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, tôi có được hưởng chính sách hỗ trợ học phí trong quá trình học tập hay không?.

Nguyễn Lê

Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30 tháng 05 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 - 2015 (sau đây gọi là Thông tư 20) và Nghị định số 74/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP quy định về các đối tượng sau: đối tượng không phải đóng học phí, đối tượng được miễn, giảm học phí và đối tượng đươc hỗ trợ chi phí học tập. Cụ thể,

Điểm a Khoản 1 Điều 4 Thông tư 20 quy định: đối tượng được miễn học phí là người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Theo đó, anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; con của người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945; con của người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945; con của Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân; con của Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến; con của liệt sỹ; con của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con của bệnh binh; con của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Ảnh minh hoạ

Như vậy, căn cứ quy định nói trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là con thương binh, do đó, ông không thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập mà thuộc đối tượng được miễn học phí, không phụ thuộc vào việc bố ông còn sống hay đã mất. Việc miễn học phí sẽ được thực hiện trong suốt thời gian học tập tại nhà trường, trừ trường hợp có những thay đổi về lý do miễn học phí. Cơ chế miễn học phí được thực hiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 – 2015.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0938.766.888

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

TS.LS. Vũ Thái Hà
Từ khóa :
miễn học phí , người có công với cách mạng , thân nhân người có công với cách mạng , Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH , Nghị định số 49/2010/NĐ-CP
Miễn học phí đối với thân nhân của người có công với cách mạng
Bình luận
Xem thêm bình luận
Tin khác