Phụ cấp công tác lâu năm đối với nhà giáo vùng KTXH đặc biệt khó khăn

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP

Tôi là viên chức giảng dạy tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ năm 2008. Sau 5 năm công tác, tôi không được chuyển về nơi ở (không thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) và cũng không được hưởng phụ cấp thu hút nữa mà chỉ được hưởng phụ cấp công tác lâu năm theo quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, tôi được hưởng chế độ phụ cấp như thế nào?.

Hữu Tuấn Dương

Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20.06.2006 của Chính phủ quy định về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (Nghị định số 61/2006/NĐ-CP) quy định về phụ cấp thu hút như sau: Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (thuộc địa phương hoặc từ địa phương khác đến) được điều động đến công tác hoặc hiện đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có);

Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23.02.2013 của Chính phủ có hiệu lực thi hành ngày 15.04.2013 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP (Nghị định số 19/2013/NĐ-CP)  quy định: Bổ sung khoản 3 Điều 8 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP như sau: “3. Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (sau đây gọi chung là Nghị định 116/2010/NĐ-CP)”.

 

Ảnh minh hoạ

Như vậy, căn cứ các quy định pháp luật nói trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là viên chức giảng dạy tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ năm 2008 nhưng chưa được sắp xếp luân chuyển công tác trở về nơi ở, do đó, kể từ ngày 15.04.2013 (ngày Nghị định số 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực), nếu ông đã hết thời hạn công tác theo quy định thì ông tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP như quy định đã trích dẫn.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0938.766.888

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

Chuyên mục được thực hiện với sự hợp tác của Công ty Luật TNHH YouMe

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
phụ cấp lâu năm , nhà giáo , viên chức , vùng đặc biệt khó khăn , Nghị định số 19/2013/NĐ-CP , Nghị định 116/2010/NĐ-CP
Phụ cấp công tác lâu năm đối với nhà giáo vùng KTXH đặc biệt khó khăn
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Xem thêm bình luận
Tin khác