Quy đổi các hoạt động chuyên môn khác ra tiết dạy

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Theo quy định của pháp luật hiện hành, thời gian tôi đi tập huấn có được quy đổi ra tiết dạy hay không?

Tôi hiện là giáo viên một trường tiểu học. Trong năm học, Hiệu trưởng nhà trưởng cử tôi đi tập huấn chuyên môn tại Phòng Giáo dục và đào tạo để về phổ biến lại cho giáo viên trong trường. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, thời gian tôi đi tập huấn có được quy đổi ra tiết dạy hay không?

Lý Công Vinh

Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT ngày 21.12009 do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông (sau đây gọi tắt là Thông tư 28/2009/TT-BGDĐT) quy định: Định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể: Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết.

Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT quy định về việc quy đổi các hoạt động chuyên môn khác ra tiết dạy như sau: Ngoài nhiệm vụ giảng dạy chính ở trên lớp, giáo viên còn phải thực hiện những hoạt động chuyên môn và các hoạt động khác theo sự phân công của Hiệu trưởng. Việc quy đổi những hoạt động này ra tiết dạy để tính số giờ giảng dạy cho từng giáo viên được thực hiện như sau: a) Đối với giáo viên được huy động làm cộng tác viên thanh tra thì thời gian làm việc một buổi được tính bằng 5 tiết định mức; b) Đối với giáo viên được huy động tham gia công tác hướng dẫn, bồi dưỡng, tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ do Phòng Giáo dục và Đào tạo, Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức thì 1 tiết giảng dạy thực tế được tính bằng 1,5 tiết định mức; c) Báo cáo ngoại khóa cho học sinh do nhà trường tổ chức (có giáo án hoặc đề cương báo cáo) thì số tiết báo cáo thực tế được tính tương đương số tiết định mức; d) Hiệu trưởng căn cứ tình hình thực tế quy định việc quy đổi tiết dạy đối với các công việc chuyên môn khác sau khi có ý kiến đồng ý của Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo.

Ảnh minh hoạ

Như vậy, căn cứ các quy định trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là giáo viên tiểu học được Hiệu trưởng phân công tham gia công tác tập huấn chuyên môn, nghiệp vụ do Phòng Giáo dục và Đào tạo tổ chức, do đó, thời gian ông tham gia hoạt động này sẽ được quy đổi ra tiết dạy để tính số giờ giảng dạy, cụ thể: 1 tiết giảng dạy thực tế được tính bằng 1,5 tiết định mức theo quy định đã trích dẫn ở trên.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0938.766.888

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

Chuyên mục được thực hiện với sự hợp tác của Công ty Luật TNHH YouMe

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
giáo viên tiểu học , hoạt động chuyên môn , tiết dạy , định mức , quy đổi , bồi dưỡng , tập huấn chuyên môn , báo cáo ngoại khoá
Quy đổi các hoạt động chuyên môn khác ra tiết dạy
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Xem thêm bình luận
Tin khác