Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu không được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Tôi là viên chức hiện đang công tác tại một trường THCS công lập. Đề nghị Phòng tư vấn Pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp thâm niên được tính như thế nào?

Trịnh Thị Hòa

 

Tại khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 04 tháng 7 năm 2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo (68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH) quy định thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a)Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập;

b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập);

c)Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

d)Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề;

đ) Thời gian quy định tại các điểm a, b khoản này không bao gồm thời gian quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP

Khoản 3 Điều 2 Nghị định số 54/2011/ND-CP quy định thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên bao gồm:

a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;

b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Về mức phụ cấp thâm niên, tại khoản 3 Điều 2 Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH quy định: Nhà giáo quy định tại Điều 1 Thông tư liên tịch này có thời gian giảng dạy, giáo dục được tính hưởng phụ cấp thâm niên theo quy định tại Khoản 1 Điều này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

 

Ảnh minh họa

 

Như vậy, căn cứ các quy định trên, theo thông tin bà đã cung cấp, bà là giáo viên hiện đang công tác tại một trường THCS công lập, do đó, thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên và mức hưởng phụ cấp thâm niên của bà sẽ được thực hiện theo quy định đã trích dẫn ở trên.

 

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0913559944

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

Chuyên mục được thực hiện với sự hợp tác của Công ty Luật TNHH YouMe.

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
giáo dục , Email , chuyên ngành , giáo viên , giảng dạy , trung học cơ sở , liên lạc , cơ sở
Thời gian tập sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Anh Đức
0

Tôi là giáo viên tiểu học . trong quá trình làm việc tôi có các loại hợp đồng sau : từ 01/2010 đến hết 12/2010 hợp đồng xác định thời hạn ( hưởng 85% lương ); Từ 01/2011 đến nay hợp đồng không xác định thời hạn (hưởng 100% lương ) tất cả điều do UBND huyện ký và có đóng bảo hiểm xã hội . hiện tại đ ang hưởng lương bậc 2 đại học , hệ số 2.67 . đến năm 2014 tôi được xét đặt cách vào biện chế do sở nội vụ ký. Xin hỏi luật sư trường hợp như tôi có hưởng thâm niên không ? và mức hưởng được tính như thế nào ? Xin cảm ơn !

Nguyen van vung
0

Kính gửi:Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam Tôi hiện đang công tác tại một tường dạy nghề thuộc Bộ NN VÀ PTNT Trong thông tư 09/2008/TT-BLĐTBXH ngày 27/06/2008 Thông tư hướng dẫn chế độ làm việc của giáo viên dạy nghề có nội dung nghi trong :http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/hethongvanban?class_id=1

Xem thêm bình luận
Tin khác