Truy lĩnh phụ cấp thâm niên nhà giáo

Tư vấn pháp luật

(GDVN)-Nhà giáo được hưởng phụ cấp thâm niên khi đủ điều kiện: Là nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy,...

Câu hỏi: Năm 2002, tôi làm giảng viên tập sự tại một trường Cao Đẳng và bắt đầu tham gia đóng BHXH từ thời gian này. Ngày 01/01/2004, tôi hết tập sự và làm giảng viên chính thức, mã ngạch 15.111. Tháng 09/2011, tôi chuyển công tác làm giảng viên Trường nghiệp vụ, vẫn giữ nguyên mã ngạch. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, tôi có thuộc diện được truy lĩnh phụ cấp thâm niên tại trường cũ từ tháng 05/2011 đến tháng 08/2011 hay không? 

Nguyễn Thị Hương

Trả lời: Căn cứ theo Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo (Nghị định 54/2011/NĐ-CP) và hướng dẫn chi tiết tại Thông tư Liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH của Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính - Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội ngày 30/12/2011 (Thông tư 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH).
Ảnh minh họa.

Theo đó, nhà giáo được hưởng phụ cấp thâm niên khi đủ điều kiện: i) Là nhà giáo trong biên chế, đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội được nhà nước cấp kinh phí hoạt động, đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14.12.2004 của Chính phủ và phải được xếp vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15); hoặc là nhà giáo trong biên chế đang làm nhiệm vụ giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học công lập, đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

ii) có đủ thời gian 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục, được xác định bằng tổng các thời gian: Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng BHXH bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập; Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng BHXH bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập; Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu, nếu có; Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề. Khoản 2 Điều 5 Nghị định 54/2011/NĐ-CP, khoản 2 Điều 4 Thông tư 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH quy định chế độ phụ cấp thâm niên được tính hưởng kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2011.

Căn cứ vào các quy định nêu trên, bà là nhà giáo đã được xếp vào ngạch viên chức ngành giáo dục và có thời gian giảng dạy có đóng BHXH bắt buộc tại cơ sở giáo dục trên 60 tháng (tính từ tháng 01/2004) do đó bà được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo. Và thời gian từ tháng 05/2011 đến tháng 08/2011, bà thuộc diện được truy lĩnh tiền phụ cấp thâm niên tại trường cũ.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc, bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc qua:
Điện thoại: 043.5569666;
Email: toasoan@giaoduc.net.vn; hoặc
Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

 

Từ khóa :
Truy lĩnh phụ cấp thâm niên nhà giáo , điều kiện , đối tượng
Truy lĩnh phụ cấp thâm niên nhà giáo
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Hoa Lan
0

(Quỹ BHXH vỡ) Đưa thông tin đóng BHXH lên mạng thì ngay người công nhân cũng có thể giám sát ông chủ họ có nộp hay không chứ cần gì bộ máy thanh tra tốn kém nữa?! Thực ra giảm mạnh bộ máy BHXH chuyển về Ngân hàng ủy nhiệm thu có giám sát của NLĐ là cách tốt nhất.

Xem thêm bình luận
Tin khác