Chế độ đối với viên chức y tế xã trong thời gian nghỉ thai sản

Tư vấn pháp luật

Luật gia Vũ Thuỳ Trang

(GDVN) - Trong thời gian nghỉ thai sản, ngoài chế độ do Bảo hiểm xã hội chi trả, tôi còn được hưởng chế độ nào khác?

Tôi là viên chức đang làm việc tại trạm y tế xã thuộc vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt biệt khó khăn. Sắp tới, tôi sẽ nghỉ chế độ thai sản để sinh con. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trong thời gian nghỉ thai sản, ngoài chế độ do Bảo hiểm xã hội chi trả,  tôi còn được hưởng chế độ nào khác?.

Nguyễn Thị Mai

Khoản 2 Điều 1 Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định số 64/2009/NĐ-CP ngày 30 tháng 7 năm 2009 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, viên chức y tế công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn (Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC) quy định: Viên chức, lao động hợp đồng (bao gồm cả viên chức y tế được tăng cường, luân phiên, biệt phái từ 01 tháng liên tục trở lên) trực tiếp làm chuyên môn y tế (gọi chung là viên chức y tế) tại các cơ sở y tế của Nhà nước, bao gồm: trạm y tế xã, phường, thị trấn; trạm y tế cơ quan, trường học; phòng khám đa khoa khu vực; nhà hộ sinh; trung tâm y tế; bệnh viện và các cơ sở y tế khác của Nhà nước ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là đối tượng được hưởng các chế độ phụ cấp ưu đãi; phụ cấp thu hút; trợ cấp tham quan, học tập, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ và trợ cấp tiền mua, vận chuyển nước ngọt và sạch  theo quy định tại Thông tư số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC.

Tại Điểm d Khoản 4 Điều 2 Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC quy định: Viên chức y tế, cán bộ, nhân viên quân y không được hưởng phụ cấp ưu đãi theo quy định trong thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định hiện hành của Nhà nước.

Đối với phụ cấp thu hút, tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC quy định: a) Phụ cấp thu hút được tính trả cho thời gian công tác thực tế của cán bộ, viên chức y tế và cán bộ, nhân viên quân y tại các cơ sở y tế của Nhà nước ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nhưng thời gian được hưởng phụ cấp thu hút không quá 5 năm. b) Viên chức y tế, cán bộ, nhân viên quân y không được hưởng phụ cấp thu hút trong các thời gian quy định tại khoản 4 Điều 2 Thông tư liên tịch này.

 

Ảnh minh hoạ

Căn cứ các quy định trên, theo thông tin bà đã cung cấp, bà là viên chức y tế tại trạm y tế xã thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn do đó, trong thời gian nghỉ thai sản, ngoài chế độ do Bảo hiểm xã hội chi trả, bà còn được hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi và phụ cấp thu hút theo quy định đã trích dẫn ở trên. Mức hưởng phụ cấp và phương thức chi trả phụ cấp được thực hiện theo quy định tại Thông tư liên tịch số 06/2010/TTLT-BYT-BNV-BTC.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0938.766.888

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

Chuyên mục được thực hiện với sự hợp tác của Công ty Luật TNHH YouMe

Luật gia Vũ Thuỳ Trang
Từ khóa :
cán bộ y tế vùng sâu , trợ cấp thai sản , phụ cấp thu hút , viên chức y tế , vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn
Chế độ đối với viên chức y tế xã trong thời gian nghỉ thai sản
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Xem thêm bình luận
Tin khác