Chế độ ưu tiên trong thi tuyển trình độ thạc sĩ

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Đối tượng được ưu tiên khi thi tuyển trình độ thạc sĩ được quy định tại khoản 1 Điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BGDĐT ban hành quy chế đào tạo trình độ thạc sĩ.

Tôi là người dân tộc thiểu số và hiện đang là sinh viên năm cuối tại một trường đại học công lập. Sau khi ra trường tôi dự định học lên trình độ thạc sĩ. Đề nghị Phòng tư vấn Pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, tôi có dược hưởng chế độ ưu tiên khi thi tuyển trình độ thạc sĩ không?

Lê Đức Anh

Thông tư số 15/2014/TT-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy chế đào tạo trình độ thạc sĩ (sau đây gọi là Thông tư số 15/2014/TT-BGDĐT) quy định đối tượng ưu tiên khi thi tuyển trình độ thạc sĩ tại khoản 1 Điều 9 bao gồm các đối tượng: a) Người có thời gian công tác liên tục từ 2 năm trở lên (tính đến ngày hết hạn nộp hồ sơ đăng ký dự thi) tại các địa phương được quy định là Khu vực 1 trong Quy chế tuyển sinh đại học, cao đẳng hệ chính quy hiện hành. Trong trường hợp này, thí sinh phải có quyết định tiếp nhận công tác hoặc điều động, biệt phái công tác của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền; b) Th­ương binh, ng­ười hư­ởng chính sách như­ thương binh; c) Con liệt sĩ; d) Anh hùng lực lư­ợng vũ trang, anh hùng lao động; đ) Người dân tộc thiểu số có hộ khẩu thường trú từ 2 năm trở lên ở địa phương được quy định tại Điểm a, Khoản này; e) Con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học, được Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh công nhận bị dị dạng, dị tật, suy giảm khả năng tự lực trong sinh hoạt, học tập do hậu quả của chất độc hoá học.

Về mức ưu tiên, theo khoản 2 Điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BGDĐT thì: Người dự thi thuộc đối tượng ưu tiên quy định tại Khoản 1 Điều này (bao gồm cả người thuộc nhiều đối tượng ưu tiên) được cộng vào kết quả thi mười điểm cho môn ngoại ngữ (thang điểm 100) nếu không thuộc diện được miễn thi ngoại ngữ theo quy định của Quy chế này và cộng một điểm (thang điểm 10) cho một trong hai môn thi hoặc kiểm tra quy định tại Điểm b, c Khoản 1, Điều 5 Quy chế này, do cơ sở đào tạo quy định.

 

Ảnh minh hoạ

Như vậy, căn cứ các quy định trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là người dân tộc thiểu số và hiện đang là sinh viên năm cuối tại một trường đại học công lập. Sau khi ra trường ông dự định thi tuyển lên trình độ thạc sĩ. Do đó, ông sẽ thuộc đối tượng ưu tiên khi thi tuyển trình độ thạc sĩ nếu ông có hộ khẩu thường trú từ 2 năm trở lên tại các địa phương được quy định là Khu vực 1 trong quy chế tuyển sinh đại học, cao đẳng hệ chính quy hiện hành. Mức ưu tiên khi thi tuyển lên trình độ thạc sĩ được thực hiện theo quy định đã trích dẫn ở trên.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0913559944

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

Chuyên mục được thực hiện với sự hợp tác của Công ty Luật TNHH YouMe

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
thi tuyển , thạc sĩ , cộng điểm , thông tư số 15/2014/TT-BGDĐT
Chế độ ưu tiên trong thi tuyển trình độ thạc sĩ
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Thanh Bình - ĐHQG HN
3

Đất nước ta đang hội nhập quốc tế ngày càng sâu rộng, để giữ uy tín cho nền giáo dục nước nhà chúng ta không nên dùng chính sách ưu tiên trong đào tạo cấp cho các đối tượng diện chính sách để có bằng ThS, TS khi học lực của họ rất hạn chế. Thay vào đó chúng ta ưu tiên về trình độ học vấn đối với từng vị trí chức danh cho từng đối tượng ưu tiên sẽ có hiệu quả thiết thực hơn. Cổ nhân có dạy "chiếc áo không làm nên thầy tu" đó sao?

Xem thêm bình luận
Tin khác