Thủ tục miễn học phí đối với sinh viên các trường ngoài công lập

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Thủ tục miễn học phí đối với người học tại các cơ sở giáo dục đại học ngoài công lập được quy định tại Điều 8 TTLT 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH.

Tôi là con thương binh và hiện đang theo học tại một trường cao đẳng tư thục. Vừa qua, tôi làm thủ tục xin miễn giảm học phí thì cán bộ phòng công tác sinh viên của nhà trường trả lời: “trường hợp của tôi chỉ được làm thủ tục để hưởng trợ cấp chứ không được miễn học phí”. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, tôi có được miễn giảm học phí không? Hồ sơ, thủ tục như thế nào?

Nguyễn Minh

Điều 1 Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 05 năm 2010 của Chính phủ quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 - 2015 quy định phạm vi, đối tượng điều chỉnh của Nghị định bao gồm: “1. Các cơ sở giáo dục ở các cấp học và trình độ đào tạo thuộc hệ thống giáo dục quốc dân; 2. Các cơ sở giáo dục khác được quy định tại Điều 69 của Luật Giáo dục”.

Điểm a khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30 tháng 05 năm 2014 của Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành về việc hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 - 2011 đến năm học 2014 - 2015 và Nghị định số 74/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP quy định: đối tượng được miễn học phí bao gồm: người có công với cách mạng và thân nhân của người có công với cách mạng theo Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH11 ngày 29 tháng 6 năm 2005, Pháp lệnh số 04/2012/UBTVQH13 ngày 16 tháng 7 năm 2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Theo đó, con của thương binh, người hưởng chính sách như thương binh là một trong những đối tượng được miễn học phí.

Ảnh minh hoạ

Căn cứ quy định nói trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là con thương binh và đang theo học tại một trường cao đẳng tư thục, do đó, ông thuộc đối tượng được miễn học phí. Trình tự, thủ tục và hồ sơ xin miễn học phí đối với người học tại các cơ sở giáo dục đại học ngoài công lập được quy định tại Điều 8 Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH như sau: trong vòng 30 ngày kể từ ngày bắt đầu khai giảng năm học, sinh viên phải làm đơn có xác nhận của trường gửi về Phòng lao động thương binh – xã hội kèm theo Giấy xác nhận thuộc đối tượng được miễn học phí do cơ quan quản lý đối tượng người có công hoặc Ủy ban nhân dân xã xác nhận. Phòng lao động - thương binh và xã hội chịu trách nhiệm chi trả, quyết toán kinh phí cấp bù học phí trực tiếp bằng tiền mặt cho cha mẹ sinh viên đang học tại các cơ sở giáo dục đại học.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0938.766.888

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
miễn học phí , người có công với cách mạng , thân nhân người có công với cách mạng , Thông tư liên tịch số 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH , Nghị định số 49/2010/NĐ-CP
Thủ tục miễn học phí đối với sinh viên các trường ngoài công lập
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Xem thêm bình luận
Tin khác