Chế độ đối với cán bộ làm công tác kiêm nhiệm y tế trường học

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Công tác y tế tại các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học.

Tôi là Tổng phụ trách đội tại một trường tiểu học công lập. Do nhà trường chưa có nhân viên y tế nên tôi được phân công kiêm nhiệm y tế trường học. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, để kiêm nhiệm công tác y tế học đường, tôi có phải đi học lớp bồi dưỡng về chuyên môn, nghiệp vụ không?

Phan Minh Nghĩa

Thông tư liên tịch số 18/2011/TTLT-BGDĐT-BYT của Bộ GD&ĐT và Bộ Y tế quy định các nội dung đánh giá công tác y tế tại các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học. Trong đó, Điều 18 quy định như sau: 1. Nhân viên làm công tác y tế trường học có trình độ từ trung cấp y trở lên thuộc biên chế chính thức của nhà trường. 2. Tham gia vào các cuộc hội thảo, lớp tập huấn, đào tạo chuyên môn do ngành y tế, giáo dục và các ban ngành, cơ quan khác tổ chức hằng năm. 3. Tham mưu với Hiệu trưởng lập kế hoạch công tác y tế trường học cho từng năm học. 4. Được hưởng chế độ, chính sách, phụ cấp ưu đãi theo quy định hiện hành của Nhà nước.

Điều 5 Quyết định số 73/2007/QĐ-BGDĐT của Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định về hoạt động y tế trong các trường tiểu học, trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông và trường phổ thông có nhiều cấp học, quy định về điều kiện cần phải đảm bảo gồm:  1. Số lượng cán bộ làm công tác y tế trường học theo quy định biên chế viên chức hiện hành của Nhà nước . 2. Trình độ của cán bộ làm công tác y tế trường học từ trung cấp y trở lên. Cán bộ làm công tác y tế trường học được tham gia các cuộc hội thảo, lớp tập huấn, lớp đào tạo, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ về công tác y tế do ngành giáo dục, ngành y tế và các ban, ngành khác của địa phương tổ chức. Đối với cán bộ làm kiêm nhiệm công tác y tế trường học phải được bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ về công tác y tế trường học. 3. Cán bộ làm công tác y tế trường học thuộc biên chế Tổ Văn phòng theo quy định tại Điều lệ trường tiểu học và Điều lệ trường trung học cơ sở, trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành; Được hưởng lương, chế độ, chính sách, phụ cấp ưu đãi theo quy định của Nhà nước.

Ảnh minh họa

Như vậy, căn cứ các quy định trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là Tổng phụ trách Đội tại một trường tiểu học công lập và do nhà trường chưa có nhân viên y tế nên ông được phân công kiêm nhiệm y tế trường học. Ông phải được bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ về công tác y tế trường học để đảm bảo việc kiêm nhiệm công tác này. Trong thời gian kiêm nhiệm, ông sẽ được hưởng chế độ, chính sách, phụ cấp ưu đãi theo quy định của Nhà nước.

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0913559944

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

Chuyên mục được thực hiện với sự hợp tác của Công ty Luật TNHH YouMe.

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
nhân viên y tế trường học , tiểu học , công lập , phụ trách đội
Chế độ đối với cán bộ làm công tác kiêm nhiệm y tế trường học
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Lý Phước Lâm
0

Cán bộ y tế trường học hay nhân viên y tế trường học?

Nguyễn Hồng
0

Việc phân công giáo viên kiêm cán bộ y tế trường học (kể cả là không có) là việc không thể. HT này liều quá.

Xem thêm bình luận
Tin khác