Định mức giờ dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm công việc chuyên môn

Tư vấn pháp luật

TS.LS Vũ Thái Hà

(GDVN) - Giáo viên kiêm nhiệm các công việc chuyên môn được giảm định mức tiết dạy theo quy định tại Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT.

Tôi hiện đang là giáo viên dạy môn Tin học kiêm nhiệm phụ trách quản lý phòng máy tính của một trường tiểu học. Hiện tại, tôi được phân công dạy 26 tiết/tuần, thanh toán vượt giờ 3 tiết/tuần và không được áp dụng chế độ giảm tiết dạy do kiêm nhiệm công tác chuyên môn. Đề nghị Phòng Tư vấn pháp luật và Bạn đọc Báo Giáo Dục Việt Nam cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trường tiểu học nơi tôi công tác phân công tiết dạy cho tôi như vậy có đúng hay không?.

Trần Công

Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành ngày 21 tháng 10 năm 2009 ban hành quy định về chế độ làm việc đối với giáo viên phổ thông thì định mức tiết dạy là số tiết lý thuyết hoặc thực hành của mỗi giáo viên phải giảng dạy trong một tuần, cụ thể như sau: “Định mức tiết dạy của giáo viên tiểu học là 23 tiết, giáo viên trung học cơ sở là 19 tiết, giáo viên trung học phổ thông là 17 tiết”.

Điều 8 Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT quy định chế độ giảm định mức tiết dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm các công việc chuyên môn như sau: “1. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở cấp tiểu học được giảm 3 tiết/tuần, ở cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần; 2. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường phổ thông dân tộc nội trú cấp trung học cơ sở và cấp trung học phổ thông được giảm 4 tiết/tuần. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường chuyên, trường bán trú được giảm 4 tiết/tuần. Giáo viên chủ nhiệm lớp ở trường, lớp dành cho người tàn tật, khuyết tật được giảm 3 tiết/tuần; 3. Giáo viên kiêm phụ trách phòng học bộ môn được giảm 3 tiết/môn/tuần; 4. Giáo viên kiêm nhiệm phụ trách công tác văn nghệ, thể dục toàn trường, phụ trách vườn trường, xưởng trường, phòng thiết bị, thư viện (nếu các công tác này chưa có cán bộ chuyên trách) được tính giảm từ 2 - 3 tiết/tuần tùy khối lượng công việc và do hiệu trưởng quyết định; 5. Tổ trưởng bộ môn được giảm 3 tiết/tuần”.

 

Ảnh minh hoạ

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, theo thông tin ông đã cung cấp, ông là giáo viên tiểu học kiêm nhiệm công tác quản lý phòng máy tính của nhà trường, do đó, định mức tiết dạy của ông là 23 tiết và được tính giảm từ 2 – 3 tiết/tuần tùy khối lượng công việc cụ thể và do hiệu trưởng nhà trường quyết định. 

Lưu ý: Nội dung tư vấn chỉ mang tính tham khảo.

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật của Báo Giáo dục Việt Nam, bạn đọc có thể liên lạc qua:

Điện thoại: 043.5569666;  0938.766.888

Email: phapluat@giaoduc.net.vn; hoặc

Trực tiếp tại trụ sở Báo Giáo Dục Việt Nam (Tầng 6, Tòa nhà 25T1, Khu N05, đường Hoàng Đạo Thúy, Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội) vào các ngày thứ 3 và thứ 5 hàng tuần (từ 9h đến 11h).

TS.LS Vũ Thái Hà
Từ khóa :
giáo viên kiêm nhiệm , giảm định mức tiết dạy , Thông tư số 28/2009/TT-BGDĐT
Định mức giờ dạy đối với giáo viên kiêm nhiệm công việc chuyên môn
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
Thấm
1

Xin chào tòa soạn.tôi là Thấm giáo viên trường tiểu học ở vùng cao. Hiện nay tôi được phân công giảng dạy lớp 2 và phải giảng dạy ngày 2 buổi.kiêm công tác chủ nhiệm lớp và kiêm nhiệm tổ trưởng chuyên môn khối 2 3. Nhưng tôi không được nhà trường áp dụng tăng giờ. Vậy tôi xin được tư vấn cho tôi ạ.

Thấm
0

Xin chào tòa soạn.tôi là Thấm giáo viên trường tiểu học ở vùng cao. Hiện nay tôi được phân công giảng dạy lớp 2 và phải giảng dạy ngày 2 buổi.kiêm công tác chủ nhiệm lớp và kiêm nhiệm tổ trưởng chuyên môn khối 2 3. Nhưng tôi không được nhà trường áp dụng tăng giờ. Vậy tôi xin được tư vấn cho tôi ạ.

Duyên Hồng
0

Xin chào quý toà soạn tôi tên trịnh duyên Hồng hiện là gvthcs hiện tại tôi ngoài việc giảng dạy còn kiêm nhiệm công tác thư viện. Theo điều 8 của thông tư 28thif nhà trường chỉ tính tuần 3 tiết nhưng ở 1 số trường khác tính 5 đến 7 tiết. Tôi muốn hỏi trong trường hợp của tôi thư viện được công nhận là thư viện chuẩn và chủ tịch U B N d huyện kí Q định tôi là gv kiêm nhiệm công tác thư viện. Vậy cách tính của BCH trường tôi như vậy là đúng hay sai

Xem thêm bình luận
Tin khác