Người bị tinh giản biên chế sẽ được hưởng chính sách gì?

Xã hội

(GDVN) - Dự thảo NĐ về tinh giản biên chế mới được công bố. Câu hỏi được nhiều người đặt ra là: Những đối tượng bị tinh giản biên chế sẽ được hưởng chính sách gì?

Theo Văn bản số 209/BNV-TCBC V/v lấy ý kiến tham gia vào dự thảo Nghị định của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế, dự thảo Nghị định căn cứ số liệu báo cáo kết quả thực hiện tinh giản biên chế trong 4 năm theo Nghị định số 132/2008/NĐ-CP, dự kiến sau 6 năm thực hiện tinh giản biên chế khoảng 100 nghìn người, trong đó khoảng 80% giải quyết nghỉ hưu trước tuổi và 20% giải quyết thôi việc.


Ảnh minh họa

 

Chính sách đối với người về hưu trước tuổi

Đối tượng thuộc diện tinh giản biên chế nếu đủ 55-58 tuổi đối với nam, đủ 50-53 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, ngoài hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật, sẽ được hưởng các chế độ sau:

Không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi; Được trợ cấp 3 tháng tiền lương cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi so với quy định tại điểm a khoản 1 Điều 50 Luật Bảo hiểm xã hội; được cấp 5 tháng tiền lương cho 20 năm đầu công tác, có đóng bảo hiểm xã hội. Từ năm thứ 21 trở đi, cứ mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hổi được trợ cấp ½ tháng tiền lương.

Theo đề xuất, Chế độ trên cũng sẽ được áp dụng với đối tượng thuộc diện tinh giản biên chế đủ 50-53 tuổi đối với nam, đủ 45-48 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

Nếu như các đối tượng thuộc diện tinh giản biên chế nếu trên 58 tuổi đến dưới 60 tuổi đối với nam, trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên hoặc trường hợp trên 53 tuổi đến dưới 55 tuổi đối với nam, trên 48 đến dưới 50 tuổi đối với nữ, có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi.

Ngoài ra, một ưu đãi khác theo dự thảo, cán bộ, công chức, viên chức thuộc đối tượng tinh giản biên chế chuyển sang làm việc tại các tổ chức không hưởng kinh phí thường xuyên từ ngân sách nhà nước được hưởng các khoản trợ cấp sau: Được trợ cấp 3 tháng tiền lương hiện hưởng; trợ cấp ½ tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.

Chính sách này sẽ không áp dụng đối với những người đã làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập khi đơn vị chuyển đổi sang doanh nghiệp hoặc cổ phần hóa vẫn được giữ lại làm việc; những người thuộc đối tượng tinh giản biên chế đủ 57 tuổi trở lên đối với nam, đủ 52 tuổi trở lên đối với nữ.

Chính sách đối với những người thôi việc

Bộ Nội vụ đưa ra đề xuất: Cán bộ, công chức, viên chức thuộc đối tượng tinh giản biên chế thôi việc ngay được hưởng các khoản trợ cấp sau: Trợ cấp 3 tháng tiền lương hiện hưởng để tìm việc làm; trợ cấp 1,5 tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội.

Cũng theo dự thảo, cán bộ, công chức, viên chức thuộc đối tượng tinh giản biên chế có tuổi đời dưới 45 tuổi, có sức khỏe, tinh thần trách nhiệm và ý thức tổ chức kỷ luật nhưng chưa đáp ứng yêu cầu về trình độ đào tạo, chuyên ngành đào tạo hoặc trình độ đào tạo, chuyên ngành đào tạo không phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm đang đảm nhiệm, có nguyện vọng thì được cơ quan, đơn vị tạo điều kiện cho đi học nghề để thôi việc, tự tìm việc làm mới, được hưởng các chế độ sau:

Hưởng nguyên lương tháng hiện hưởng và được cơ quan, đơn vị đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong thời gian đi học nghề, tối đa là 6 tháng; Được trợ cấp một khoản kinh phí (phí học nghề) bằng chi phí cho khóa học nghề tối đa là 6 tháng tiền lương hiện hưởng để đóng cho cơ sở dạy nghề; Sau khi kết thúc học nghề, được trợ cấp 3 tháng tiền lương hiện hưởng ở thời điểm đi học để tìm việc làm; Được trợ cấp ½ tháng tiền lương cho mỗi năm công tác có đóng bảo hiểm xã hội; Trong thời gian đi học nghề được tính thời gian công tác liên tục nhưng không được tính thâm niên để nâng lương hàng năm.

Các đối tượng trên được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội và cấp sổ bảo hiểm xã hội hoặc nhận trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội; không được hưởng chính sách thôi việc theo quy định tại Nghị định 46/2010/NĐ-CP và Nghị định 29/2012/NĐ-CP.

Bên cạnh đó, cán bộ, công chức, viên chức do sắp xếp tổ chức thôi giữ chức vụ lãnh đạo hoặc được bổ nhiệm, bầu cử vào chức vụ mới có phụ cấp chức vụ lãnh đạo thấp hơn so với phụ cấp chức vụ lãnh đạo cũ thì được bảo lưu phụ cấp chức vụ lãnh đạo cũ đến hết thời hạn giữ chức vụ bổ nhiệm hoặc nhiệm kỳ bầu cử cũ. Trường hợp đã giữ chức vụ theo thời hạn được bổ nhiệm hoặc nhiệm kỳ bầu cử còn dưới 6 tháng thì được bảo lưu 6 tháng.

 

Độc giả Báo Giáo dục Việt Nam có thể tham khảo toàn văn dự thảo Nghị định trên tại đây:

http://datafile.chinhphu.vn/files/DuthaoVBPL/2014/02/Du%20thao%20ND%20Chinh%20sach%20tinh%20gian%20bien%20che.pdf

 

 


Từ khóa :
tinh giam bien che , doi tuong nao bi tinh giam bien che , tinh gian , bien che , chinh sach , ve huu som , nghi viec
Người bị tinh giản biên chế sẽ được hưởng chính sách gì?
Viết bình luận của bạn về bài viết này ...
BÙI ĐÌNH TẶNG
0

Tinh giảm biên chế thực tế là công việc loại bỏ bớt nhân lực phụ trách công việc hoặc đang chồng chéo. Thực tế biên chế quản lý nhà nước và các đơn vị kinh tế nhà nước độc quyền tỷ lệ quá cao so với các nước phát triển và thậm chí cả trong khu vực. Trong khi đó nền hành chính của chúng ta đang được xem là lộn xộn - trì trệ. Thực tế việc tinh giảm tinh tế là loại bỏ những thành phần thừa. Về mặt kinh tế cho thôi việc đã có luật bảo hiểm. Còn về mặt ổn định giàn xếp chỗ ngồi thì cứ đưa ra chỉ tiêu hệ số loại bỏ từng khâu rồi bỏ phiếu kín - kiểm phiếu công khai.

Xem thêm bình luận
Tin khác