Giảng viên đại học hạng III nào cần chứng chỉ chức danh nghề nghiệp hạng III?

04/04/2021 07:11 BÙI NAM
GDVN- Theo Điều 2 Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT, giảng viên hạng III được tuyển dụng sau ngày 12/12/2020 phải có chứng chỉ hạng III.

Bày tỏ thắc mắc của mình về việc tuyển dụng vào làm giảng viên đại học công lập một bạn đọc có tên N.T.T.N có địa chỉ mail nguyen…1994@gmail.com gửi thư về Tòa soạn Tạp chí điện tử Giáo dục Việt Nam có nội dung như sau:

“Kính chào báo điện tử Giáo Dục Việt Nam!

Hiện tại tôi đang làm giảng viên thỉnh giảng tại trường Cao Đẳng Công Nghệ Thủ Đức, học vị Thạc sỹ, tôi đã có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Mới đây tôi có được biết bên trường Đại học Tài Nguyên và Môi Trường đang có nhu cầu tuyển dụng viên chức nhưng theo như tiêu chuẩn trường đưa ra thì đối với vị trí giảng viên yêu cầu phải có chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng III.

Tôi có lên Internet tìm hiểu về chứng chỉ này nhưng theo như Thông tư của Bộ Giáo dục và Đào tạo mới nhất hiện nay tôi lại không thấy đề cập đến giảng viên cao đẳng, đại học phải có chứng chỉ hạng III này.

Tôi tìm nơi để đăng kí học thì lại không tìm thấy nơi nào tổ chức lớp bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng III dành cho giảng viên cao đẳng đại học.

Xin hỏi tuyển dụng làm giảng viên hạng III hiện nay có cần có chứng chỉ chức danh giảng viên hạng III không?

Hiện tôi không biết phải đăng kí lớp học chứng chỉ bồi dưỡng chức danh nghề nghiệp giảng viên hạng III này ở đâu? Và điều kiện như thế nào? Học phí bao nhiêu?

Rất mong nhận được mail hồi âm giải đáp thắc mắc từ Quí tòa soạn!”

Tuyển dụng giảng viên đại học hạng III có cần yêu cầu chứng chỉ hạng III không? (Ảnh minh họa trên Baochinhphu.vn)

Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thư về Tòa soạn, dựa vào hiểu biết cá nhân, căn cứ pháp lý là Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT người viết cung cấp cho bạn một số thông tin liên quan vấn đề bạn hỏi, như sau:

Thứ nhất, giảng viên hạng III tuyển dụng sau ngày 12 tháng 12 năm 2020 phải có chứng chỉ hạng III.

Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT về mã số và phân hạng chức danh nghề nghiệp như sau:

“Điều 2. Mã số và phân hạng chức danh nghề nghiệp

Chức danh nghề nghiệp viên chức giảng dạy trong các cơ sở giáo dục đại học công lập bao gồm:

1. Giảng viên cao cấp (hạng I) - Mã số: V.07.01.01

2. Giảng viên chính (hạng II) - Mã số: V.07.01.02

3. Giảng viên (hạng III) - Mã số: V.07.01.03

4. Trợ giảng (hạng III) - Mã số: V.07.01.23”

Trường hợp để được tuyển dụng vào trường cần đáp ứng các tiêu chuẩn của hạng chức danh nghề nghiệp. Đối với vị trí trợ giảng hạng III thì không yêu cầu phải có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên (hạng III).

Trường hợp nếu vị trí tuyển dụng là giảng viên thì phải đáp ứng tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng tại Điều 5 Thông tư 40/2020/TT-BGDĐT trong đó bắt buộc phải có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên (hạng III).

Trích “Điều 5. Giảng viên (hạng III) - Mã số: V.07.01.03

[…]2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

a) Có bằng thạc sỹ trở lên phù hợp với vị trí việc làm, ngành hoặc chuyên ngành giảng dạy;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên (hạng III). […]”

Giảng viên đại học công lập được xếp lương mới như thế nào từ 12/12/2020?
Giảng viên đại học công lập được xếp lương mới như thế nào từ 12/12/2020?

Bên cạnh đó tại “Điều 11. Điều khoản áp dụng

1. Yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên (hạng III) quy định tại điểm b khoản 2 Điều 5 của Thông tư này áp dụng đối với viên chức được tuyển dụng sau ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành.[…]”

Như vậy nếu bạn tuyển dụng làm giảng viên hạng III tại trường đại học thì bắt buộc phải có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp giảng viên (hạng III) nếu tuyển dụng sau ngày Thông tư 40 có hiệu lực là kể từ ngày 12 tháng 12 năm 2020.

Thứ hai, các cơ sở được tổ chức bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp.

Xin được gửi đến bạn file đính kèm Danh sách các cơ sở giáo dục đại học, trường cao đẳng được giao nhiệm vụ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập. Bạn xem trong file để nắm thông tin chi tiết.

Thứ ba, về điều kiện và học phí bồi dưỡng thì bạn liên hệ các cơ sở tổ chức bồi dưỡng để nắm thêm thông tin chi tiết.

Một số thông tin trao đổi cùng bạn. Phần tư vấn có tính chất tham khảo.

Tài liệu tham khảo: Danh sách các cơ sở được bồi dưỡng chứng chỉ chức danh nghề nghiệp

BÙI NAM