Giáo viên nào được hỗ trợ tiền theo Nghị quyết 116 của Chính phủ?

28/10/2021 13:32 BÙI NAM
GDVN- Giáo viên làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên thì không thuộc trường hợp được hỗ trợ theo Nghị quyết 116.

Triển khai gói hỗ trợ theo Nghị quyết 116/NQ-CP của Chính phủ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp đang thu hút được nhiều sự quan tâm và chú ý của người lao động. Trong đó, nhiều giáo viên bày tỏ sự thắc mắc khi không biết mình có thuộc diện được hỗ trợ hay không?

Tại sao có việc giáo viên ở địa phương này được nhận tiền hỗ trợ, giáo viên ở địa phương khác lại không được nhận, hồ sơ thủ tục để hưởng hỗ trợ như thế nào, số tiền hỗ trợ là bao nhiêu,… là những thắc mắc, quan tâm của rất nhiều đồng nghiệp cả nước.

Trong bài viết này, bằng hiểu biết cá nhân, các căn cứ pháp lý hiện hành, người viết sẽ tổng hợp và giải đáp việc giáo viên nào sẽ được hưởng trợ cấp theo Nghị quyết 116/NQ-CP - Nghị quyết về chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch covid-19 từ quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Ảnh minh họa: TTXVN

Đối tượng được hưởng trợ cấp theo Nghị quyết 116

Thực hiện Nghị quyết số 116/NQ-CP ngày 24 tháng 9 năm 2021 của Chính phủ về chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định 28/2021/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Theo đó tại chương I: Hỗ trợ bằng tiền cho người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch covid-19 từ kết dư quỹ bảo hiểm thất nghiệp

Điều 1. Đối tượng được hỗ trợ

“1. Người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30 tháng 9 năm 2021 (có tên trong danh sách tham gia bảo hiểm thất nghiệp của cơ quan bảo hiểm xã hội), không bao gồm các trường hợp sau:

a) Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân.

b) Người lao động đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên theo quy định tại Nghị định số 60/2021/NĐ-CP ngày 21 tháng 6 năm 2021 của Chính phủ quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập và các quy định pháp luật hiện hành về tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

2. Người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến hết ngày 30 tháng 9 năm 2021 có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định của pháp luật về việc làm, không bao gồm người đã có quyết định hưởng lương hưu hàng tháng.

3. Không áp dụng đối với đối tượng tự nguyện không nhận hỗ trợ.”

Như vậy chỉ các đối tượng không được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Nghị quyết 116 sau đây:

Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm 30/9/2021 nhưng không bao gồm người lao động làm việc tại: Cơ quan Nhà nước; Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội; Đơn vị vũ trang nhân dân; Đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên và người lao động tự nguyện không nhận trợ cấp.

Người lao động đã dừng đóng bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng lao động/hợp đồng làm việc trong thời gian từ 01/01/2020 - 30/9/2021 có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu, không bao gồm người hưởng lương hưu hàng tháng.

Nhóm giáo viên nào được hỗ trợ tiền theo Nghị quyết 116 của Chính phủ?

Giáo viên mong mỏi nhất là Bộ dừng thực hiện các thông tư xếp hạng năm 2021
Giáo viên mong mỏi nhất là Bộ dừng thực hiện các thông tư xếp hạng năm 2021

Theo Nghị quyết 116 của Chính phủ thì giáo viên thuộc các nhóm đối tượng sau đây nếu thỏa các điều kiện trên sẽ được hưởng phụ cấp gồm:

Các giáo viên trường dân lập/tư thục được hỗ trợ theo Nghị quyết 116 gồm giáo viên đang ký hợp đồng lao động với trường dân lập/tư thục, đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm 30/9/2021.

Giáo viên công lập đang công tác tại các đơn vị công lập sau sẽ được nhận hỗ trợ từ Nghị quyết 116 gồm:

Đơn vị sự nghiệp công lập tự bảo đảm chi thường xuyên và chi đầu tư;

Đơn vị sự nghiệp công tự bảo đảm chi thường xuyên;

Đơn vị sự nghiệp công tự bảo đảm một phần chi thường xuyên.

Theo quy định này, giáo viên làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên thì không thuộc trường hợp được hỗ trợ theo Nghị quyết 116.

Do đó, thực tế hiện nay đa số các trường công lập chi trả lương, thu nhập khác cho giáo viên từ ngân sách nhà nước là đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách Nhà nước bảo đảm chi thường xuyên nên giáo viên đang công tác và hưởng lương từ đơn vị sự nghiệp công lập đó sẽ không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp theo Nghị quyết 116 của Chính phủ.

Các giáo viên, giảng viên công tác tại các trường công lập được tự chủ tài chính toàn bộ hoặc một phần (các trường đại học, cao đẳng, trường công được tự chủ theo quy định của Chính phủ hoặc các trường công lập ở các thành phố lớn được tự chủ tài chính) thì vẫn được hưởng trợ cấp theo Nghị quyết 116 của Chính phủ.

Về mức hỗ trợ cấp theo Nghị quyết 116

Mức hỗ trợ trên cơ sở thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động, cụ thể như sau:

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp dưới 12 tháng: hỗ trợ 1.800.000 đồng/người.

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng đến dưới 60 tháng: hỗ trợ 2.100.000 đồng/người.

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 60 tháng đến dưới 84 tháng: hỗ trợ 2.400.000 đồng/người.

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 84 tháng đến dưới 108 tháng: hỗ trợ 2.650.000 đồng/người.

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 108 tháng đến dưới 132 tháng: hỗ trợ 2.900.000 đồng/người.

- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 132 tháng trở lên: hỗ trợ 3.300.000 đồng/người

Trên đây là toàn bộ thông tin liên quan về việc giáo viên có thể được nhận hỗ trợ từ Nghị quyết 116/NQ-CP của Chính phủ.

Giáo viên để biết mình có thuộc đối tượng hỗ trợ theo Nghị quyết 116 hay không có thể tải phần mềm VssiD của Bảo hiểm xã hội, đăng ký tài khoản (số sổ bảo hiểm xã hội), đăng nhập và chọn mục Dịch vụ công, chọn mục [653] Hỗ trợ Covid-19 theo Nghị quyết 116/NQ-CP hoặc truy cập địa chỉ baohiemxahoi.gov.vn đăng nhập và bấm tra cứu công khai thông tin hưởng hỗ trợ theo Nghị quyết 116/NQ-CP để xem mình có thuộc đối tượng hưởng trợ cấp hay không.

Tài liệu tham khảo:

  1. Nghị quyết 116/NQ-CP

  2. Quyết định 28/2021/QĐ-TTg

  3. Nghị định 60/2021/NĐ-CP

BÙI NAM