Vì sao có thành viên Hội đồng Giáo sư không phải công khai lý lịch khoa học?

Thùy Linh
(GDVN) - Cục trưởng Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý cơ sở giáo dục - ông Hoàng Đức Minh cho biết: "Thông tư đang trong thời gian lấy ý kiến".

Liên quan đến thông tin Dự thảo Quy chế tổ chức và hoạt động của các cấp hội đồng giáo sư bản mới nhất yêu cầu công khai lý lịch khoa học của các ủy viên Hội đồng Giáo sư nhà nước, chứ không phải tất cả thành viên.

Nội dung này đang có ý kiến trái chiều, tranh luận tại sao có những thành viên của Hội đồng Giáo sư nhà nước lại không phải công khai lý lịch khoa học.

Xác nhận với Báo điện tử Giáo dục Việt Nam ngày 19/2, ông Trần Anh Tuấn- Chánh Văn phòng Hội đồng Giáo sư Nhà nước cho biết Cục Nhà giáo và cán bộ quản lý giáo dục (Bộ Giáo dục và Đào tạo) là đơn vị soạn thảo dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Quy chế tổ chức và hoạt động của các cấp hội đồng giáo sư.

Đang có ý kiến trái chiều, tranh luận tại sao có những thành viên của Hội đồng Giáo sư nhà nước lại không phải công khai lý lịch khoa học. (Ảnh: moet.gov.vn)

Để hiểu rõ hơn vấn đề thắc mắc trên, phóng viên liên hệ với Cục trưởng Cục Nhà giáo và Cán bộ quản lý cơ sở giáo dục, Bộ Giáo dục và Đào tạo Hoàng Đức Minh và được ông cho biết: "Thông tư đang trong thời gian lấy ý kiến".

Lúc này phóng viên hỏi lý do nào mà ban soạn thảo đặt ra nội dung nêu trên thì ông Minh phản hồi: "Tôi không nằm trong ban soạn thảo". 

Trước đó, theo dự thảo được công bố lần đầu (ngày 14/1) đã đăng trên website của Bộ Giáo dục và Đào tạo thì, theo đó, Bộ dự kiến bãi bỏ điểm e khoản 3 Điều 7 của Quy chế mà Bộ này ban hành tại Thông tư số 04/2019/TT-BGDĐT trước đó (ban hành ngày 28/32019). Nghĩa là bãi bỏ yêu cầu công khai trên trang thông tin điện tử của Hội đồng Giáo sư nhà nước danh sách thành viên Hội đồng Giáo sư nhà nước, cùng với bản tóm tắt lý lịch khoa học của mỗi thành viên.

Thùy Linh
Đang tải tin...